ผู้ประกอบการไทยต้องรู้ จีนเพิ่มเขตปลอดภาษีเจียงจิน นครฉงชิ่ง
![](https://static.wixstatic.com/media/e73673_0e8ec0ef65bf4b788d3219638014bb2c~mv2.jpg/v1/fill/w_147,h_98,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/e73673_0e8ec0ef65bf4b788d3219638014bb2c~mv2.jpg)
จากรายงานของ Chinawatch ได้อ้างอิงถึงรายงานของกรมศุลกากรฉงชิ่งเกี่ยวกับความคืบหน้าในการเปิดให้บริการ “เขตปลอดภาษีเจียงจิน” ของนครฉงชิ่ง ซึ่งอยู่ในระหว่างทดลองให้บริการเป็นเวลา 3 เดือนตั้งแต่มกราคม 2561
ในมหานครฉงชิ่ง ถือว่าเป็นเมืองสำคัญสำหรับอุตสาหกรรมการผลิตของจีนตะวันตกตอนใน รวมถึงเป็นแหล่งนำเข้าและส่งออกอันดับต้นๆของประเทศ ที่ผ่านมาจึงมีการเปิดเขตปลอดภาษีมาแล้วสองแห่งคือ เขตปลอดภาษีเหลี่ยงลู่ชุ่นทาน และ เขตปลอดภาษีซีหย่ง
สำหรับเขตปลอดภาษีเจียงจิน ตั้งอยู่ในเขตอุตสาหกรรมลั่วหวง เขตเจียงจิน นครฉงชิ่ง มีพื้นที่มากกว่า 2.21 ตารางกิโลเมตร มีบริษัททั้งในและต่างชาติเข้ามาลงทุนเป็นจำนวนมากกว่า 400 แห่ง มูลค่าการผลิตอยู่ที่ 63,000 ล้านหยวน โดยเฉพาะในด้านการผลิตเครื่องจักร อุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์ นวัตกรรมด้านวัสดุและการขนส่ง Logistic โดยใน Phase แรกนั้น เริ่มการทดลองเปิดมาแล้วตั้งแต่เดือนมกราคม ซึ่งได้ผ่านการตรวจสอบไปด้วยดี มีสาธารณูปโภคที่ได้มาตรฐานและมีความพร้อมสำหรับการปฏิบัติงานต่อไป
ปัจจุบัน เขตปลอดภาษีอยู่ระหว่างการเริ่มทดลองใช้หลังจากยื่นเรื่องผ่านทางกรมศุลกากรแห่งชาติจีน โดยจะทำการทดลองเป็นเวลา 3 เดือน จากนั้นจึงจะเปิดให้บริการอย่างเป็นทางการ
การเปิดให้บริการที่นี่ ถือว่าเป็นการทดลองนำร่องสำหรับระบบปฏิบัติการรูปแบบใหม่ต่างๆ ซึ่งเชื่อว่าจะเป็นประโยชน์ต่อผู้ส่งออกและนำเข้า โดยเฉพาะจากภูมิภาคอาเซียน และในสายอุตสาหกรรมการผลิตต่อไป
หากมีข้อสงสัยหรือต้องการข้อมูลเพิ่มเติม สามารถติดต่อได้ทางเพจ Levelupthailand
#คิดถึงการตลาดจีน คิดถึง Level Up Thailand#